Home row Đăng ký kinh doanh row Thành lập công ty row Trông xe tại nhà có phải xin phép?

Trông xe tại nhà có phải xin phép?

Cập nhật: 09:20 Ngày 06/11/2017

   Sức chứa của các bãi giữ xe tại các thành phố lớn đã quá tải so với lượng xe cộ cần gửi. Thế nên dịch vụ trông giữ xe đang trở nên “nóng” hơn bao giờ hết. Nhiều bãi giữ xe “chui” cứ thế tràn cả ra lề đường. Nhiều hộ dân ngăn nhà mình để chứa xe. Có cả những khu phố chuyên sống bằng nghề giữ xe...
   Nắm bắt được nhu cầu gửi xe sẽ tăng mạnh khi thành phố mạnh tay "trảm" các điểm trông giữ trên vỉa hè, lòng đường tại hầu hết các tuyến phố không trong quy hoạch, nhiều người dân đã tận dụng các mảnh đất trống, đất bỏ hoang hoặc công trình xây dựng dở dang để biến thành bãi trông giữ xe cả ngày lẫn đêm.

Trông xe tại nhà có phải xin phép?
  
Nhưng theo Luật Điều 3 Nghị định 39/2007/ NĐ - CP về hoạt động thương mại một cách độc lập thường xuyên không phải đăng ký kinh doanh bao gồm:
   - Buôn bán vặt là hoạt động mua bán những vật dụng nhỏ lẻ có hoặc không có địa điểm cố định;
   - Bán quà vặt là hoạt động bán quà bánh, đồ ăn, n¬ước uống (hàng nước) có hoặc không có địa điểm cố định;
   - Buôn chuyến là hoạt động mua hàng hóa từ nơi khác về theo từng chuyến để bán cho người mua buôn hoặc ng¬ười bán lẻ;
   - Thực hiện các dịch vụ: đánh giày, bán vé số, chữa khóa, sửa chữa xe, trông giữ xe, rửa xe, cắt tóc, vẽ tranh, chụp ảnh và các dịch vụ khác có hoặc không có địa điểm cố định;
   - Các hoạt động thương mại một cách độc lập, th¬ường xuyên không phải đăng ký kinh doanh khác.
   - Buôn bán rong (buôn bán dạo) là các hoạt động mua, bán không có địa điểm cố định (mua rong, bán rong hoặc vừa mua rong vừa bán rong), bao gồm cả việc nhận sách báo, tạp chí, văn hóa phẩm của các th¬ương nhân đ¬ược phép kinh doanh các sản phẩm này theo quy định của pháp luật để bán rong; Như vậy trường hợp sử dụng khu đất gia đình của chính cá nhân để mở điểm trông, giữ xe đạp và xe máy không thuộc trường hợp phải đăng ký kinh doanh. Đồng nghĩa là cá nhân không phải đăng ký kinh doanh theo quy định pháp luật hiện nay.       
   Vui lòng liên hệ công ty Luật Blue của chúng tôi để nhận được ý kiến tư vấn chính xác nhất!

Công ty Tư vấn luật Blue

Địa chỉ :  P. 208, chung cư Tân Phát, phường Vinh Tân, TP Vinh, Nghệ An i

Phone :  0912 751 556

Email  :  luatsuthanhhoa36@gmail.com

Holine  :   0973 185 258

Bài viết liên quan

Bình luận

Giấy phép con

Khắc dấu

Tin tức tổng hợp

Copyright © 2013 - 2017 DICHVUGIAYPHEP.BIZ
CÔNG TY TƯ VẤN LUẬT BLUE 
Email: luatbluena@gmail.com | Điện thoại: 0912 751 556

Địa chỉ: P. 208, chung cư Tân Phát, phường Vinh Tân, TP Vinh, Nghệ An